นายกสภาการพยาบาลเปิดการประชุมวิชาการเรื่องการศึกษาพยาบาลเพื่อการขับเคลื่อนการปฏิรูปประเทศ ด้านการสาธารณสุข
เมื่อวันที่ 29 มีนาคม ที่ผ่านมา รองศาสตราจารย์ ดร.ทัศนา บุญทอง นายกสภาการพยาบาล เป็นประธานเปิดการประชุมวิชาการเรื่อง การศึกษาพยาบาลเพื่อการขับเคลื่อนการปฏิรูปประเทศ ด้านการสาธารณสุข โดยมีคณะกรรมการสภาการพยาบาล ผู้บริหารสภาการพยาบาล ผู้บริหารสถาบันการศึกษาพยาบาลและผู้เกี่ยวข้องทั้งจากภาครัฐและเอกชน รวมกว่า 400 คน เข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุมราชนครินทร์ ชั้น 4 สภาการพยาบาล
สำหรับการประชุมในครั้งนี้ เกิดจากการที่สภาการพยาบาลตระหนักถึงความสำคัญของความร่วมมือกันระหว่างสภาการพยาบาลกับคณะกรรมการปฏิรูปประเทศ ด้านการสาธารณสุข จึงได้จัดทำหลักสูตรต้นแบบโดยความร่วมมือจากสถาบันการศึกษาพยาบาลทุกสังกัด เพื่อเป็นกลไกสำคัญในการสร้างบุคลากรพยาบาลที่มีคุณลักษณะสอดคล้องกับความต้องการของสังคมสูงอายุจนแล้วเสร็จ และได้จัดการประชุมครั้งนี้ขึ้น โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้แทนสถาบันการศึกษาพยาบาลมีความรู้ความเข้าใจนโยบายและทิศทางการจัดการศึกษาพยาบาลเพื่อการปฏิรูปประเทศด้านการสาธารณสุข บทบาทของสถาบันการศึกษาในการสร้างวิชาชีพการพยาบาลรองรับสังคมสูงอายุปกติวิถีใหม่ ตามแผนปฏิรูปประเทศด้านการสาธารณสุข เพื่อขับเคลื่อนการปฏิรูปประเทศด้านการสาธารณสุขต่อไป โดยเฉพาะอย่างยิ่งได้รับเกียรติอย่างยิ่งจาก ศาสตราจารย์คลินิก นายแพทย์อุดม คชินทร ประธานกรรมการปฏิรูปประเทศ ด้านการสาธารณสุข บรรยายพิเศษเรื่อง “วิชาชีพการพยาบาล: A big rock เพื่อการขับเคลื่อนการปฏิรูปประเทศด้านการสาธารณสุข” รองศาสตราจารย์ ดร.ทัศนา บุญทอง นายกสภาการพยาบาล บรรยายพิเศษเรื่อง “นโยบายและทิศทางการจัดการศึกษาพยาบาลเพื่อการปฏิรูปประเทศด้านการสาธารณสุข” และรองศาสตราจารย์ ดร.ศิริอร สินธุ อุปนายกสภาการพยาบาล คนที่ 1 และกรรมการปฏิรูปประเทศ ด้านการสาธารณสุข บรรยายพิเศษเรื่อง “แนวทางการใช้หลักสูตรต้นแบบสังคมปกติวิถีใหม่ เพื่อร่วมขับเคลื่อนการปฏิรูปประเทศ” นอกจากนั้นยังมีผู้นำทางการศึกษาพยาบาลจากหลากหลายหน่วยงานและสถาบันร่วมบรรยายและเสวนาด้วย
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/2(173).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/3(163).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/4(155).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/5(144).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/6(124).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/7(113).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/8(93).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/9(85).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/10(58).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/11(42).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/12(34).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/13(29).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/14(20).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/15(18).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/16(10).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/17(10).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/18(9).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/19(7).JPG)
![](https://www.tnmc.or.th/images/userfiles/images/20(6).JPG)